กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้(21มิถุนายน 2567) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางศุภลักษณ์ ธนธรรมสถิตย์ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการสร้างความรอบรู้ในการดูแลตนเองขณะตั้งครรภ์ ซึ่งจัดโดยกลุ่มอนามัยแม่และเด็ก โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพ และเป็นต้นแบบการฝากครรภ์คุณภาพในชุมชน กิจกรรมประกอบด้วย การบรรยายฝากครรภ์คุณภาพ การส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ โภชนาการสำหรับหญิงตั้งครรภ์ การสังเกตอาการผิดปกติระหว่างตั้งครรภ์ และการฝึกทักษะการประเมินการหดรัดตัวของมดลูกด้วยตนเอง เพื่อป้องกันการเจ็บครรภ์คลอดก่อนกำหนด กลุ่มเป้าหมาย คือ หญิงวัยเจริญพันธุ์ หญิงตั้งครรภ์และครอบครัว จำนวน 50 คน ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลโพธิ์ใหญ่ อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี
ภาพ:ข่าว สุมาลี สายบุบผา