กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (19 มิ.ย. 67) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี และคณะผู้นิเทศฯ ลงพื้นที่เก็บข้อมูลผลการตรวจราชการและนิเทศงานกรณีปกติ รอบที่ 2 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 เขตสุขภาพที่ 10 จังหวัดมุกดาหาร โดยเข้าวิเคราะห์ข้อมูลตามตัวชี้วัดการตรวจราชการ ประเด็น โครงการพระราชดำริฯ ลดแออัดลดรอคอย ลดป่วย ลดตาย ส่งเสริมการมีบุตร พัฒนาการสมวัย สถานชีวาภิบาล เศรษฐกิจสุขภาพ OVCCA พร้อมทั้งแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานอนามัยแม่และเด็กภายหลังการถ่ายโอนภารกิจกับผู้รับผิดชอบงานอนามัยแม่และเด็กใน รพ.สต.สังกัด อบจ.มุกดาหาร ณ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร และห้องประชุมมโนรมย์ ชั้น 5 โรงพยาบาลมุกดาหาร โดยเข้าวิเคราะห์ข้อมูลตามแผนตรวจราชการและนิเทศงานที่รับผิดชอบ ระหว่างวันที่ 19 - 21 มิถุนายน 2567 จากนั้นในช่วงบ่ายได้ ลงพื้นที่เฝ้าระวังการละเมิดพระราชบัญญัติควบคุมการส่งเสริมการตลาดอาหารสำหรับทารกและเด็ก พ.ศ.2560 ร่วมกับนิติกร และผู้รับผิดชอบงาน ณ ร้านค้าในโรงพยาบาลมุกดาหาร เพื่อเฝ้าระวังการละเมิดฯและสร้างความรอบรู้เรื่อง สาระสำคัญของพระราชบัญญัติฯ ประเด็นที่เกี่ยวข้องกับผู้ประกอบการ
ภาพ/ข่าว ศิรินภา/เกษแก้ว