กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (13 มิ.ย.67) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี พร้อมทั้งเจ้าหน้าที่ฯ ร่วมประชุมและแสดงความยินดีกับผู้ผ่านการอบรมเสริมสร้างศักยภาพผู้บริหารสาธารณสุขอำเภอระดับสูง และ อำเภอสุขภาพดี เขตสุขภาพที่ 10 ในการประชุมเชิงปฏิบัติการเสริมสร้างศักยภาพผู้บริหารสาธารณสุขอำเภอระดับสูงและขับเคลื่อนอำเภอสุขภาพดีชีวียั่งยืน ระหว่างวันที่ 12-14 มิถุนายน 2567 ณ โรงแรมคุ้มภูคำ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพผู้บริหารสาธารณสุขยุคใหม่ให้ทันต่อการเปลี่ยนแปลงในศตวรรษที่ 21 สร้างพี่เลี้ยงด้านสุขภาพ (Health Coacher) ระดับอำเภอและสร้างเครือข่ายด้านอนามัยและสิ่งแวดล้อม และขับเคลื่อนโยบาบกระทรวงสาธารณสุขตามประเด็นการแพทย์ปฐมภูมิ มุ่งยกระดับการขับเคลื่ออำเภอสุขภาพดีชีวียังยืน โดยในครั้งนี้ เขตสุขภาพที่ 10 มีผู้ผ่านการอบรมเสริมสร้างศักยภาพผู้บริหารสาธารณสุขอำเภอระดับสูง จำนวน 10 ท่าน อำเภอสุขภาพดี ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน 65 แห่ง และผ่านเกณฑ์ระดับ Platinum Plus จำนวน 30 อำเภอ ทั้งนี้ได้รับเกียรติจาก นายสมศักดิ์ เทพสุทิน รัฐมนตรีว่าการทรวงสาธารณสุข เป็นประธานในพิธีเปิด พร้อมมอบโล่เชิดชูเกียรติให้กับอำเภอสุขภาพดี และมอบนโยบาย 5+5 “เร่งรัด พัฒนา สานต่อ” ของกระทรวงสาธารณสุข นายแพทย์โอภาส การย์กวินพงศ์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข แพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญาสกุล อธิบดีกรมอนามัย ดร.นายแพทย์สราวุฒิ บุญสุข ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุขภาพที่ 1 และผู้บริหารกระทรวงสาธารณสุข ร่วมงาน ได้รับเกียรติจากนายนิรัตน์ พงษ์สิทธิถาวร ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ให้การต้อนรับ
ภาพ/ข่าว : สุกานดา แก้วล้อมบึง