กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (11 มิ.ย.67) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานในพิธี เปิดการประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล(Global Standards for Health Promoting School :GSHPS) เขตสุขภาพที่ 10 พร้อมทั้งมอบเกียรติบัตรเชิดชูเกียรติบุคลากรที่ขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียน ซึ่งการประชุมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการสร้างกระแส และกระตุ้นการพัฒนาโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล (GSHPS) สนับสนุนโครงการสุขภาพดี ด้วยทฤษฎีเพื่อน (ตาย)ด้วยหลัก 10อ (Thailand10 for Health) วิถีชีวิตใหม่ยุคดิจิทัล โครงการสถานีบริการสุขภาพด้วยตนเองในสถานศึกษา(Health Station at School :HSS) และโครงการเด็กไทยสายตาดี เพื่อเพิ่มพูนองค์ความรู้ และเสริมสร้างสมรรถนะบุคลากร ในการส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียน พร้อมทั้งจัดเวทีเชิดชูเกียรติบุคลากรด้านการส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนในเขตสุขภาพที่ 10 ระดับเขตพื้นที่การศึกษาที่รับผิดชอบ และระดับจังหวัด กลุ่มเป้าหมายในการประชุม คือ ผู้บริหาร ครู และบุคลากรทางการศึกษา เจ้าหน้าที่สาธารณสุข ผู้ปฏิบัติงานด้านการส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนทั้งภาคสาธารณสุข ภาคการศึกษา และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ผ่านทาง Onsite จำนวน 100 คน และ ทาง online จำนวน 1000 คน กิจกรรมประกอบด้วย การบรรยาย และการเสวนากลุ่ม ซึ่งได้รับการสนับสนุนวิทยากรจากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี เขต 1 โรงเรียนเทศบาล 2 หนองบัว สังกัดเทศบาลนครอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษ และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี