กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (10 มิ.ย.67) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อมร่วมกับ กองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดนที่ 22 และ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษ เขต 1 ลงพื้นที่นิเทศ ติดตาม การดำเนินงานโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร (กพด.) เขตสุขภาพที่10 ณ รร.ตชด บ้านหนองใหญ่ อ.กันทรลักษ์ และ รร.บ้านหนองบาง อ.น้ำเกลี้ยง จ.ศรีสะเกษ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อติดตามการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค-บริโภค การสุขาภิบาลอาหารในโรงครัว การส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียน การเก็บตัวอย่างน้ำส่งตรวจทางห้องปฏิบัติการเพื่อเฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค-บริโภค พร้อมทั้งสนับสนุนชุดตรวจสอบโคลิฟอร์มสำหรับน้ำบริโภคและน้ำแข็ง (อ.11) ชุดตรวจสอบโคลิฟอร์มสำหรับตรวจสอบการปนเปื้อนภาชนะ มือผู้สัมผัส และอาหาร (อ.13) และสื่อด้านการส่งเสริมสุขภาพ เพื่อใช้ในการดำเนินงานด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนต่อไป
ภาพ/ข่าว : นางสาวอัญชลี ปลาทอง