กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 10 มิ.ย.67) นายแพทย์ พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานเปิดการอบรม พัฒนาศักยภาพครูและเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในการคัดกรองสายตาเบื้องต้นและการบันทึกข้อมูลในระบบ VISION 2020 พร้อมบรรยายพิเศษ การขับเคลื่อนโครงการเด็กไทยสายตาดี ณ โรงแรมสุนีย์ แกรนด์ฯ จ.อุบลราชธานี เพื่อพัฒนาศักยภาพบุคลากรผู้ดำเนินงานในการคัดกรอง เฝ้าระวัง ส่งเสริมสุขภาพสายตานักเรียน รวมถึงการบันทึกข้อมูลและรายงานการตรวจคัดกรองสายตานักเรียน ในระบบ VISION 2020 ภายใต้การบูรณาการทุกภาคส่วนในระดับเขตสุขภาพ ให้มีความเข้มแข็งและต่อเนื่อง รวมถึงการผลักดันให้เกิดการดำเนินงานเชิงรุกในเขตสุขภาพที่ 10 ให้นักเรียนได้รับการตรวจคัดกรองสายตา รับการตรวจวินิจฉัยโดยจักษุแพทย์ และได้รับแว่นตาสายตาในกรณีที่พบความผิดปกติต่อไป กลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานคัดกรองสายตานักเรียนจาก
โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล ในเขตสุขภาพที่ 10 บุคลากรทางการศึกษา สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานี เขต 1 และผู้เข้าร่วมประชุมผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ด้วยโปรแกรม Webex และ Facebook Live ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ซึ่งประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด บุคลากรทางการศึกษา เจ้าหน้าที่จากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น