กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (27 พ.ค. 67) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม และกลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี ลงพื้นที่นิเทศ ติดตาม การดำเนินงานโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร (กพด.) เขตสุขภาพที่10 ณ รร.ตชด.บ้านท่านแสนคูณ ศกร.ตชด บ้านหนองบัวพัฒนา ต.โดมประดิษฐ์ และ รร.ตชด.คำสะอาด ต.ยางใหญ่ อ.น้ำยืน จ.อุบลราชธานี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อติดตามการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค-บริโภค การสุขาภิบาลอาหารในโรงครัว การส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียน การเก็บตัวอย่างน้ำส่งตรวจทางห้องปฏิบัติการเพื่อเฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค-บริโภค พร้อมทั้งสนับสนุนชุดตรวจสอบโคลิฟอร์มสำหรับน้ำบริโภคและน้ำแข็ง (อ.11) ชุดตรวจสอบโคลิฟอร์มสำหรับตรวจสอบการปนเปื้อนภาชนะ มือผู้สัมผัส และอาหาร (อ.13) และสื่อด้านการส่งเสริมสุขภาพ เพื่อใช้ในการดำเนินงานด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนต่อไป
ภาพ/ข่าว : อัญชลี ปลาทอง