กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (16 พ.ค. 67) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นายนิสิต อินลี หัวหน้ากลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม พร้อมเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขอำเภอวารินชำราบ หน่วยงานสาธารณสุขในพื้นที่ และเทศบาลตำบลปทุม ลงพื้นที่ประเมินการจัดการตู้น้ำดื่มหยอดเหรียญ และสุ่มเฝ้าระวังคุณภาพน้ำดื่มตู้น้ำหยอดเหรียญ ณ พื้นที่เทศบาลตำบลปทุม อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี โดยได้ดำเนินการสุ่มเก็บตัวอย่างน้ำด้วยชุดตรวจเชื้อโคลิฟอร์มแบคทีเรียภาคสนาม (อ 11) เพื่อเฝ้าระวังการปนเปื้อนโคลิฟอร์มแบคทีเรียในน้ำดื่ม และเก็บตัวอย่างน้ำดื่ม จำนวน 5 ตู้ ส่งตรวจทางห้องปฏิบัติการสาธารณสุข กรมอนามัย เพื่อเฝ้าระวังคุณภาพน้ำตามเกณฑ์คุณภาพน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัย พ.ศ. 2563 พร้อมทั้งให้คำแนะนำในการดูแลตู้น้ำหยอดเหรียญให้สะอาด ปลอดภัยแก่ผู้ประกอบกิจการ โดยเน้นการทำความสะอาดทั้งภายนอกและภายในตู้น้ำหยอดเหรียญเป็นประจำ
ภาพ/ข่าว : ภาณุมาส ล้วนทอง