กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ (16 พ.ค.67) นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่10 อุบลราชธานี มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยทำงาน กลุ่มการพยาบาล จัดกิจกรรมรณรงค์โครงการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานในสถานประกอบกิจการเพื่อสร้างเสริมการมีวิถีชีวิตสุขภาวะใน 4 มิติ (กาย ใจ สังคม จิตปัญญา) ในสถานประกอบกิจการ ณ บริษัทไทวัสดุ จ.อุบลราชธานี ซึ่งในกิจกรรมมีการให้ความรู้เพื่อการดูแลส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานให้ห่างไกลจากโรคไม่ติดต่อเรื้อรังโดยใช้หลักเวชศาสตร์วิถีชีวิต(Life Style Medicine) จัดกิจกรรมสาวไทยแก้มแดงในสถานประกอบการ มีการให้ความรู้โรคโลหิตจางและได้แจกยาวิตามินเสริมธาตุเหล็กให้กับพนักงานของบริษัทไทวัสดุ รวมทั้งส่งเสริมพฤติกรรมการตรวจเต้านมด้วยตนเอง การตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกโดยวิธีตรวจด้วยตนเอง (HPV Self Sampling) เพื่อการส่งเสริมสุขภาพประชาชนวัยทำงานให้มีสุขภาพดี มีคุณภาพชีวิตที่ยืนยาวต่อไป ซึ่งมีกลุ่มเป้าหมายเข้าร่วมกิจกรรม จำนวน40 คน
ภาพ/ข่าว : เทียมดาว ทองโกฏิ