กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 9 เม.ย. 67 ) แพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญาสกุล อธิบดีกรมอนามัย เป็นประธานเปิดกิจกรรมรณรงค์ “สงกรานต์สุขใจ ส้วมสาธารณะไทย สะอาดปลอดภัย ได้มาตรฐาน” ณ ท่าอากาศยานนานาชาติอุบลราชธานี โดยได้มอบป้ายส้วมสาธารณะ (HAS) ให้กับ ว่าที่ร้อยตรีอัธยา ลาภมาก ผู้อำนวยการท่าอากาศยานอุบลราชธานี
กิจกรรมประกอบด้วย การประกาศนโยบายและแนวทางรณรงค์ "สงกรานต์สุขใจ ส้วมสาธารณะไทย สะอาด ปลอดภัย ได้มาตรฐาน" มอบป้ายรับรองส้วมสาธารณะไทย (HAS) สาธิตการล้างส้วม โดยเน้น7 จุดเสี่ยงที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ สาธิตการล้างมือ 7 ขั้นตอน ทั้งนี้ ได้รับความร่วมมือจากเครือข่ายประกอบด้วย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองอุบลราชธานี โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองอุบลราชธานี สำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่10จังหวัดอุบลราชธานี หอการค้าจังหวัดอุบลราชธานี สภาอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวจังหวัดอุบลราชธานี เข้าร่วมกิจกรรมรณรงค์ในครั้งนี้