กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (9 เม.ย. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้ช่วยอธิบดีกรมอนามัย ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางศุภลักษณ์ ธนธรรมสถิต รองผู้อำนวยการฯ เป็นประธานเปิดกิจกรรมรณรงค์ “สงกรานต์สุขใจ ส้วมสาธารณะไทย สะอาดปลอดภัย ได้มาตรฐาน” ภาคเช้า ณ วัดพระธาตุหนองบัว อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี โดยมี นางสาวพิศทยา ไชยสงคราม นายกเทศมนตรีนครอุบลราชธานี กล่าวเชิญชวนรณรงค์ ล้างส้วมฯ และ ได้ถวายป้ายส้วมสาธารณะ (HAS) แด่พระครูอมรธรรมสโรช (ชา อมโร) เจ้าคณะอำเภอเมืองอุบลราชธานี และ เจ้าอาวาสวักพระธาตหนองบัว กิจกรรมประกอบด้วย การประกาศนโยบายและแนวทางรณรงค์ "สงกรานต์สุขใจ ส้วมสาธารณะไทย สะอาด ปลอดภัย ได้มาตรฐาน" มอบป้ายรับรองส้วมสาธารณะไทย (HAS) สาธิตการล้างส้วม โดยเน้น7 จุดเสี่ยงที่ต้องดูแลเป็นพิเศษ สาธิตการล้างมือ 7 ขั้นตอน ทั้งนี้ ได้รับความร่วมมือจากเครือข่ายประกอบด้วย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี สำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองอุบลราชธานี เทศบาลนครอุบลราชธานี โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ ศูนย์บริการสุขภาพชุมชน 2 หนองบัว โรงเรียนเทศบาล 2 หนองบัว