กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (8 เม.ย. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรีกษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบทีม SEhRT ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ลงพื้นที่เฝ้าระวังคุณภาพน้ำแม่น้ำโขง จำนวน 2 จุด ดังนี้
1. อำเภอชานุมาน จังหวัดอำนาจเจริญ ณ ท่าน้ำเทศบาลตำบลชานุมาน ร่วมกับโรงพยาบาลชานุมาน สำนักงานสาธารณสุขอำเภอชานุมาน ตำรวจชานุมาน
2. อำเภอเขมราฐ จังหวัดอุบลราชธานี ณ ท่าน้ำเทศบาลตำบลเขมราฐ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขอำเภอเขมราฐ สำนักงานทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัดอุบลราชธานี
ทั้งนี้ ผลการตรวจเฝ้าระวังค่าความเป็นกรดด่าง ด้วยเครื่อง pH Meter ทั้ง 2 จุด พบว่า
1. ท่าน้ำเทศบาลตำบลชานุมาน อำเภอชานุมาน จังหวัดอำนาจเจริญ ระยะห่างฝั่ง 30 เมตร pH 8.27 ระยะห่างฝั่ง 5 เมตร pH 8.24
2. ท่าน้ำเทศบาลตำบลเขมราฐ อำเภอเขมราฐ จังหวัดอุบลราชธานี ระยะห่างฝั่ง 30 เมตร pH 8.28 ระยะห่างฝั่ง 5 เมตร pH 8.13
ซึ่งมีค่าปกติทั้ง 2 จุด