กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้(2 มิ.ย.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินงานการป้องกันโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ร่วมกับสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 10 จังหวัดอุบลราชธานี โดยมีเป้าหมายในการมีระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลอย่างน้อยอำเภอละ 1 แห่ง เพื่อตัดวงจรการเกิดโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ปัญหาสุขภาพที่สำคัญของประชาชนในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 ณ รพ.สต.ทุ่งรวงทอง อ.โนนคูณ จ.ศรีสะเกษ และได้เยี่ยมติดตามการดำเนินงานการก่อสร้างระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลในพื้นที่ องค์การบริหารส่วนตำบลโพธิ์ ซึ่งอยู่ในระหว่างการเตรียมสถานที่ก่อสร้าง ซึ่งได้รับการต้อนรับและร่วมแลกเปลี่ยนการดำเนินงานจากทีมคณะผู้บริหาร นำโดย นายภูมิชัย มามะณี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลโพธิ์