กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วานนี้ (9 พ.คฺ.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯมอบหมายให้ นายนิพนธ์ กุลนิตย์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี พร้อมด้วย เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมลงแผนการตรวจเยี่ยมพื้นที่ เพื่อเตรียมความพร้อมการเปิดภาคเรียนที่ 1/2565 ตามมาตรการเปิดเรียน On site ปลอดภัย อยู่ได้กับโควิด-19 ในสถานศึกษา จังหวัดอุบลราชธานี โดยมีนายแพทย์ดนัย ธีวันดา สาธารณสุขนิเทศก์เขตสุขภาพที่ 10 เป็นประธาน และมีผู้รับผิดชอบงานจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี และผู้แทนโรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม ณ โรงเรียนอนุบาลอุบลราชธานี โรงเรียนนารีนุกูล และโรงเรียนฮั่วเฉียวอุบลราชธานี 2 พบว่า โรงเรียนทั้ง 3 แห่ง มีแนวทางการเฝ้าระวังในการเตรียมความพร้อมสำหรับการเปิดโรงเรียน On Site ด้วยหลักการ “ตัดความเสี่ยง สร้างภูมิคุ้มกัน” ด้วย 3T1V และดำเนินการตามมาตรการสร้างความปลอดภัย ป้องกันโควิด 19 ในสถานศึกษา (6 มาตรการหลัก 6 มาตรการเสริม 7 มาตรการเข้ม) อย่างเข้มงวด โดยได้รับการต้อนรับจากผู้อำนวยการโรงเรียน ผู้บริหาร คณะครูและบุคลากรทางการศึกษาเป็นอย่างดี