กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (25 เม.ย.65) นพ.ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางสรัสวดี ธานี หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยทำงาน จัดการประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพประชาชนวัยทำงานโดยแกนนำสุขภาพ (Health Leader) ในชุมชน ผู้เข้าประชุมประกอบด้วย นายกองค์การบริหารส่วนตำบลคันไร่ ผู้รับผิดชอบงานวัยทำงานระดับจังหวัด ระดับอำเภอ ระดับตำบล และแกนนำสุขภาพในพื้นที่ตำบลคันไร่ อำเภอสิรินธร จังหวัดอุบลราชธานี จำนวน 55 คน มีการให้ความรู้เกี่ยวกับการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน การแลกเปลี่ยนเรียนรู้และถอดบทเรียนการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพประชาชนวัยทำงาน มอบกิ๊ฟเซ็ทป้องกันโควิด-19 สำหรับใช้ในหน่วยงานราชการ และกิจกรรมรณรงค์สาวไทยแก้มแดง เพื่อป้องกันภาวะโลหิตจาง รวมทั้งส่งเสริมให้ประชาชนดูแลสุขภาพของตนเอง ภายใต้การสนับสนุนกิจกรรมต่างๆ จากแกนนำในพื้นที่ โดยการจัดประชุมในครั้งนี้ดำเนินกิจกรรมภายใต้มาตรการ COVID Free Setting อย่างเคร่งครัด