กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (25เม.ย.65) นายแพทย์ทวีศิลป์ วิษณุโยธิน ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุขภาพที่ 10 เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการ หลักสูตร “การจัดการภาวะฉุกเฉินทางสูติกรรม สำหรับแพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565” (COMET) รุ่นที่ 2/2565 ณ ห้องประชุมบุษราคัม ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี โดยมี นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดอบรม ซึ่งการอบรมในครั้งนี้จัดโดยกลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี และได้รับการสนับสนุนงบประมาณภายใต้โครงการพัฒนาบุคลากรสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 10 เพื่อเพิ่มสมรรถนะแพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ให้มีความรู้ มีทักษะ มีความสามารถในการจัดการภาวะฉุกเฉินทางสูติกรรมภายใต้มาตรฐานเดียวกัน และเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการบริหารระบบการดูแลและส่งต่อแบบครบวงจร กลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ แพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ในเขตสุขภาพที่ 10 จำนวน 54 คน ได้รับการสนับสนุนวิทยากรจาก โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ โรงพยาบาลพิบูลมังสาหาร และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี โดยการจัดอบรมครั้งนี้ดำเนินการภายใต้มาตรการ COVID Free Setting ของกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข อย่างเคร่งครัด