กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (20 เม.ย.65)นพ.ทวีศิลป์ วิษณุโยธินผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 10 เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมรณรงค์สร้างกระแสการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ “New Normal Aging Society : สุขเพียงพอ ชะลอชรา ชีวายืนยาว ที่แสนสุข” พร้อมประกาศนโยบายการส่งเสริมสุขภาพและพัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ เขตสุขภาพที่ 10 ณ หอประชุมโรงเรียนเทศบาลแสนสุข อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี โดยมี นพ.ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ได้กล่าวรายวัตถุประสงค์ในการจัดกิจกรรม ซึ่งศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี กรมอนามัย ร่วมกับเทศบาลตำบลแสนสุขได้จัดกิจกรรมรณรงค์สร้างกระแสการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ “New Normal Aging Society : สุขเพียงพอ ชะลอชรา ชีวายืนยาว ที่แสนสุข” ขึ้น เพื่อขับเคลื่อนและพัฒนาระบบการดูแลผู้สูงอายุระยะยาวเชิงป้องกันในชุมชนรองรับสังคมผู้สูงอายุ โดยมีเครือข่ายจาก สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ องค์การบริหารส่วนจังหวัด ท้องถิ่นจังหวัด องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ กระทรวงศึกษาธิการ ศูนย์วิชาการ และชมรมผู้สูงอายุ เข้าร่วมกิจกรรม ทั้งนี้กิจกรรมประกอบด้วย พิธีประกาศนโยบายการส่งเสริมสุขภาพและพัฒนาคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ เขตสุขภาพที่ 10 การเสวนา และการแสดงนิทรรศการ“เมืองเป็นมิตรของคนสูงวัย นวัตกรรมยุคใหม่ไทอีสาน”