กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (21 มี.ค 65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยวัยทำงานร่วมทีมโครงการคัดกรองมะเร็งเต้านมด้วยเครื่องเอกซเรย์เต้านมเคลื่อนที่ (Mammogram)ในสตรีกลุ่มเสี่ยงและด้อยโอกาส เฉลิมพระเกียรติ 70 พรรษา กับมูลนิธิกาญจนบารมี ณ อำเภอกันทรลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ โดยมีนายสุกิจ เหลืองสกุลไทย นายอำเภอกันทรลักษ์เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมโครงการกลุ่มเป้าหมายคือ หญิงไทยอายุ 30-70 ปี จำนวน 60 คน ภาคีเครือข่าย ตัวแทนจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลศรีสะเกษ โรงพยาบาลกันทรลักษ์ เเละตัวแทนกาชาดจังหวัดเข้าร่วมงานดังกล่าว กิจกรรมประกอบด้วยการสร้างความรอบรู้การตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านมด้วยตนเอง การตรวจด้วย Mammogram เพื่อวินิจฉัยและเข้าสู่บริการรักษาต่อไป