กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (2 มี.ค.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมเปิดศูนย์เรียนรู้ต้นแบบการจัดการกำจัดสิ่งปฏิกูล เขตสุขภาพที่ 10 พื้นที่จังหวัดยโสธร ณ องค์การบริหารส่วนตำบลคูเมือง อำเภอมหาชนะชัย โดยมี นายแพทย์ทวีศิลป์ วิษณุโยธิน ผู้ตรวจราชการเขตสุขภาพที่ 10 เป็นประธานในพิธีเปิด ซึ่งมี นายสุวัฒน์ เข็มเพชร รองผู้ว่าราชการจังหวัดยโสธร และคณะผู้บริหาร ผู้นำท้องถิ่นให้การต้อนรับ ภายในกิจกรรมยังได้มอบ ป้ายและโล่เชิดชูเกียรติ แก่ ศูนย์เรียนรู้ต้นแบบการจัดการกำจัดสิ่งปฏิกูล องค์การบริหารส่วนตำบลคูเมือง มอบโล่เชิดชูเกียรติ บ่อบำบัดสิ่งปฏิกูลแห่งที่ 13 และพิธีบันทึกตกลงความร่วมมือ การกำจัดสิ่งปฏิกูลตามมาตรฐานสุขาภิบาลสิ่งแวดล้อมอำเภอมหาชนะชัย
โดยกลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ได้ลงพื้นที่สนับสนุนการดำเนินงานการถอดบทเรียนการขับเคลื่อนการจัดการสิ่งปฏิกูลเพื่อถอดบทเรียนและแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนงานการจัดการสิ่งปฏิกูล พื้นที่ อบต.คูเมือง จนประสบความสำเร็จ ทั้งนี้ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี และศูนย์สนับบสนุนบริการสุขภาพที่ 10 ได้มอบแบบแปลนบ่อบำบัดสิ่งปฏิกูลแบบทรายกรอง เพื่อเป็นการสนับสนุนให้ทางพื้นที่ได้ดำเนินการก่อสร้างร้างได้ตามมาตรฐานต่อไป