กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (22ก.พ.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมเป็นเกียรติในพิธีประกาศธรรมนูญสุขภาพ ตำบลเหล่าเสือโก้ก อำเภอเหล่าเสือโก้ก จังหวัดอุบลราชธานี ซึ่งตำบลเหล้าเสือโก้ก มีแนวทางในการพัฒนาคุณภาพชีวิตประชาชน ทั้งด้านร่างกาย จิตใจ สติปัญญา โดยใช้ธรรมนูญสุขภาพตำบล จำนวน 9 หมวด ซึ่งกลุ่มงานอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ได้สนับสนุน และผลักดันให้เกิดธรรมนูญสุขภาพ ในประเด็นเด็กปฐมวัย โดยการคืนข้อมูลเฝ้าระวังด้านสุขภาพและสังคมในหญิงตั้งครรภ์และเด็กปฐมวัย ในรัฐธรรมนูญสุขภาพ หมวดที่ 9 ว่าด้วยการพัฒนาเด็กปฐมวัย เด็กเหล่าเสือโก้กคุณภาพดี ตามมาตรการ “กินดี พัฒนาการดี สมองดี สุขภาพดี อารมณ์ดี สื่อสารดี ปลอดภัยดี ”
ภายหลังพิธีประกาศธรรมนูญสุขภาพ นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ได้กล่าวว่า การดำเนินงานธรรมนูญสุขภาพในประเด็นเด็กปฐมวัย มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนารูปแบบการส่งเสริมคุณภาพชีวิตเด็กปฐมวัยโดยชุมชนมีส่วนร่วม โดยผลที่คาดว่าจะได้รับคือ ได้ข้อมูลด้านสุขภาพ สังคม เศรษฐกิจ สิ่งแวดล้อมที่เกี่ยวข้องกับเด็กปฐมวัย ได้รูปแบบการส่งเสริมคุณภาพชีวิตเด็กปฐมวัยโดยชุมชนมีส่วนร่วม ทำให้เกิดรูปแบบการส่งเสริมสุขภาพเด็กปฐมวัยในพื้นที่ มุ่งให้เด็กปฐมวัยมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น พัฒนาการสมวัย สูงดีสมส่วน ส่วนสูงตามเกณฑ์ ไม่เตี้ย ไม่ผอม IQ-EQดี และEFดี การทำธรรมนูญเด็กปฐมวัย จะเป็นการค้นหาปัญหาของเด็กในพื้นที่ แก้ไขปัญหาร่วมกัน หากทุกภาคส่วนในชุมชนร่วมมือกัน มีข้อปฏิบัติหรือธรรมนูญที่ยั่งยืน