กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
? วันนี้ (3 ก.พ.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ได้มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาทักษะส่งเสริมการเคลื่อนไหวและการออกกำลังกาย สมองเสื่อม และพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ ในเขตสุขภาพที่ 10 ในระหว่างวันที่ 3-4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2565 ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหัวเมือง อำเภอมหาชนะชัย จังหวัดยโสธร เพื่อพัฒนาศักยภาพแกนนำผู้สูงอายุต้นแบบด้านส่งเสริมการเคลื่อนไหวการออกกำลังกาย การป้องกันสมองเสื่อม และพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ในผู้สูงอายุจังหวัดยโสธร กลุ่มเป้าหมาย ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานผู้สูงอายุระดับจังหวัด แกนนำผู้สูงอายุในพื้นที่ต้นแบบการดำเนินงานการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ ในจังหวัดยโสธร จำนวน 25 คน โดยวิทยากรจากศูนย์สุขภาพจิตที่ 10 สำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 10 และศูนย์อนามัยที่ 10 และได้รับเกียรติจากนายณัฐวุฒิ จันทร์สว่าง สาธารณสุขอำเภอมหาชนะชัย กล่าวต้อนรับผู้เข้าประชุม และมอบนโยบายการพัฒนาชมรมผู้สูงอายุคุณภาพและขยายแกนนำผู้สูงอายุให้ครอบคลุมทุกตำบล ซึ่งการประชุมครั้งนี้ได้ดำเนินการตามมาตรการปลอดภัยสำหรับองค์กร COVID Free Setting อย่างเคร่งครัด