กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (1 ก.พ. 65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ มอบหมายให้นางพัชราภรณ์ โตสงค์ รองหัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยโสธร จัดประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิตระดับจังหวัด เพื่อเสริมสร้างความเข้มแข็งการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก และมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิต โดยมีนางชฎาภรณ์ ชื่นตา รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดยโสธร เป็นประธานเปิดการประชุม ผู้เข้าประชุมประกอบด้วยทีมพัฒนาเด็กและครอบครัวในชุมชน จากทุกอำเภอในจังหวัดยโสธร รวมทั้งสิ้น 50 คน และได้รับการสนับสนุนวิทยากรจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยโสธร ร่วมอภิปรายการขับเคลื่อนมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิต และคัดเลือกอำเภอต้นแบบการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก และมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิตระดับจังหวัด เขตสุขภาพที่ 10 โดยมีการนำเสนอผลงานการดำเนินงานจากสำนักงานสาธารณสุขอำเภอป่าติ้ว และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอมหาชนะชัย เพื่อเป็นต้นแบบในการดำเนินงานให้กับพื้นที่อื่นต่อไป