กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (27 ม.ค. 65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก จัดอบรมเชิงปฏิบัติการ หลักสูตร “การจัดการภาวะฉุกเฉินทางสูติกรรม สำหรับแพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2565” รุ่นที่ 1/2565 ซึ่งเป็นการอบรมวันที่ 4 โดยผู้เข้าอบรมได้ความรู้ ดังนี้ ภาคเช้า รับฟังบรรยาย “การรับใหม่ การประเมินความเสี่ยง และการดูแลระยะที่ 1 – 4 ของการคลอด และการบันทึกกราฟติดตามการคลอด” โดย นางสาวบาลิยา ไชยรา พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ หัวหน้ากลุ่มงานการพยาบาลผู้คลอด โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ และฝึกปฏิบัติ “การทำคลอดปกติวิถีใหม่ (Normal Delivery in new normal era) ฝึกปฏิบัติการทำคลอดปกติกับระบบจำลองการคลอดเสมือนจริง ฝึกปฏิบัติการซ่อมแซมและตรวจสอบแผลฝีเย็บ วิทยากรพยาบาลจากกลุ่มงานการพยาบาลผู้คลอด โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ภาคบ่าย รับฟังบรรยาย “การช่วยฟื้นคืนชีพทารกแรกเกิด (Neonatal Resuscitation: NCPR)” โดยแพทย์หญิงพรพิมล โรจนครินทร์ กุมารแพทย์ โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ พร้อมทั้งฝึกปฏิบัติการช่วยฟื้นคืนชีพทารกแรกเกิด (Neonatal Resuscitation: NCPR) ฝึกปฏิบัติสถานการณ์จำลองการส่งต่อทารกแรกเกิด วิทยากรจากกลุ่มงานกุมารเวชกรรม โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์