กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (24 ม.ค. 65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตร “การจัดการภาวะฉุกเฉินทางสูติกรรม สำหรับแพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565” รุ่นที่ 1/2565 ซึ่งจัดโดยกลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มสมรรถนะแพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ให้มีความรู้ มีทักษะ มีความสามารถในการจัดการภาวะฉุกเฉินทางสูติกรรมภายใต้มาตรฐานเดียวกัน และเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการบริหารระบบการดูแลและส่งต่อแบบครบวงจร กลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ แพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ในเขตสุขภาพที่ 10 จำนวน 30 คน โดยได้รับความอนุเคราะห์วิทยากรจาก โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ โรงพยาบาลพิบูลมังสาหาร และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ซึ่งการจัดอบรมครั้งนี้ดำเนินการภายใต้มาตรการ COVID Free Setting ของกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข อย่างเคร่งครัด