กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้(21 มกราคม 2565) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ มอบหมายให้นางสาวนภัชชล รอดเที่ยง หัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิตระดับจังหวัด เพื่อเสริมสร้างความเข้มแข็งการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก และมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิต โดยมีนางฤดีวรรณ วงศ์เจริญ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ เป็นประธานเปิดการประชุม ผู้เข้าประชุมประกอบด้วยทีมพัฒนาเด็กและครอบครัวในชุมชน จากทุกอำเภอในจังหวัดอำนาจเจริญ รวมทั้งสิ้น 35 คน และได้รับการสนับสนุนวิทยากรจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ ร่วมอภิปรายการขับเคลื่อนมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิต และคัดเลือกอำเภอต้นแบบการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก และมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิตระดับจังหวัด เขตสุขภาพที่ 10 โดยมีการนำเสนอผลงานการดำเนินงานฯระดับจังหวัด จากตัวแทนทีมพัฒนาเด็กและครอบครัวในชุมชนจากทุกอำเภอในพื้นที่จังหวัดอำนาจเจริญ จำนวนทั้งสิ้น 7 ทีม