กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (18 มกราคม 2565) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางสรัสวดี ธานี หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยทำงานและเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยทำงาน ลงพื้นที่ขับเคลื่อน COVID Free Setting ร่วมกับศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่ 7 ซึ่งเป็นหน่วยงานภาคีเครือข่ายการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน โดยมี ดร.รุ่งโรจน์ อิฐรัตน์ ผู้อำนวยการศูนย์ส่งเสริมอุตสาหกรรมภาคที่ 7 และบุคลากรในสังกัดร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้แนวทางการดำเนินการตามมาตรการ COVID Free Setting เพื่อนำไปขยายเครือข่ายสู่สถานประกอบกิจการและหน่วยงานในพื้นที่ นอกจากนี้ได้มีการสาธิตวิธีการตรวจหาเชื้อ COVID-19 ด้วยชุดตรวจ ATK แบบตรวจด้วยตนเอง พร้อมทั้งให้คำแนะนำการประเมินความเสี่ยงด้วยแอพลิเคชั่น Thai Save Thai การปฏิบัติตัวเพื่อป้องกัน COVID-19 ตามมาตรการ D M H T T A และการป้องกันการติดเชื้อแบบครอบจักรวาล (Universal Prevention)