วันนี้ (11พ.ย.64) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมาย นายศตวรรษ ศรีพรหม หัวหน้ากลุ่มอนามัยผู้สูงอายุและเจ้าหน้าที่จากศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ลงพื้นที่ ณ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหนองไฮ อำเภออุทุมพรพิสัย จังหวัดศรีสะเกษ เพื่อถอดบทเรียน Cluster งานกฐินและร่วมปรึกษาหารือแนวทางปฏิบัติที่เป็นรูปธรรม ในการแก้ไขปัญหาในภาพรวมของเขตสุขภาพที่10 โดยมุ่งเน้นมาตรการสำคัญ คือสิ่งแวดล้อมปลอดโควิดสถานที่สะอาด มีการระบายอากาศที่ดีและเว้นระยะห่าง เจ้าภาพหรือผู้จัดงาน รวมถึงผู้ร่วมงาน ญาติ โยม ได้รับการฉีดวัคซีนครบตามเกณฑ์ที่กำหนดหรือมีผลตรวจ ATK เป็นลบ โดยมีสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษ สำนักงานสาธารณสุขอำเภออุทุมพรพิสัย โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหนองไฮ ประธาน อสม. อบต.หนองไฮ และกำนันตำบลหนองไฮ เข้าร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ เพื่อเป็นการเฝ้าระวังและป้องกันการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 สำหรับศาสนสถาน และสร้างความมั่นใจให้ประชาชนที่มาปฏิบัติศาสนกิจ พร้อมทั้งเน้นย้ำให้ปฏิบัติตามมาตราการ DMHTTA อย่างเคร่งครัด