วันนี้(11พ.ย.2564) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางอุมาพร สังขฤกษ์ หัวหน้ากลุ่มอนามัยวัยเรียนและคณะ ร่วมลงพื้นที่กับ นางสาวจงกลณี จริยานุวัฒน์ ผู้ช่วยผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 10 พร้อมด้วย ศูนย์สุขภาพจิตที่10 สำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 10 และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร เพื่อเยี่ยมเสริมพลังสถานศึกษา ตามมาตรการ Sandbox safety Zone in School ณ โรงเรียนคำสร้อยพิทยาสรรค์ อ.นิคมคำสร้อย จ.มุกดาหาร ทั้งนี้ ได้ร่วมแลกเปลี่ยนบทเรียนแผนเผชิญเหตุการเฝ้าระวังป้องกันการแพร่ระบาดโรคโควิด-19 ในสถานศึกษา โดยพื้นที่มีจุดแข็งคือ การมีส่วนร่วมในการบริหารจัดการตอบโต้สถานการณ์ฉุกเฉินอย่างรวดเร็วในระดับอำเภอ ครูและบุคลากรได้รับวัคซีน ครบ 2 เข็ม ร้อยละ 90 นักเรียน ได้รับวัคซีน ร้อยละ 87 พร้อมทั้งให้กำลังใจครู บุคลากร และผู้ปฏิบัติงานในพื้นที่