กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (8 พฤศจิกายน 2564) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางสิริพินท์ ศิริโสภาพงษ์ และนางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี พร้อมด้วยคณะกรรมการบริหาร และทีมเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก จัดกิจกรรมรณรงค์วันไข่โลก ประจำปี 2564 ภายใต้แนวคิด "กินไข่ทุกวัน กินดีทุกวัย" กิจกรรมภายในงานประกอบด้วยการให้ความรู้เรื่องประโยชน์ของการบริโภคไข่ กิจกรรมมอบไข่ให้หญิงตั้งครรภ์และเด็กปฐมวัยที่มารับบริการ ณ คลินิกบริการอนามัยแม่และเด็ก เพื่อส่งเสริมให้หญิงตั้งครรภ์ คลอดลูกน้ำหนักมากกว่า 2,500 กรัม เด็กปฐมวัยมีการเจริญเติบโตดี สูงดีสมส่วน และพัฒนาการสมวัย ผ่านการบริโภคไข่ซึ่งเป็นอาหารที่มีประโยชน์ และหาซื้อได้ง่าย ทำอาหารได้หลากหลายเมนู