กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้(8 ต.ค.64) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี นำคณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี รณรงค์ กินเจ วิถีใหม่ อิ่มบุญ อิ่มใจ ปลอดภัย สุขภาพดี ณ มูลนิธิสว่างบูชาธรรมสถาน จ.อุบลราชธานี โดยได้เยี่ยมชมการจัดงานเทศกาลกินเจ ซึ่งได้เน้นย้ำเรื่อง สุขอนามัยในการปรุงประกอบอาหารและคุณค่าทางโภชนาการ เนื่องจากการปรุงอาหารเจจำหน่าย มักปรุงประกอบในปริมาณมาก ซึ่งพบความเสี่ยง เช่น อาหารที่ปรุงไม่สะอาด ไม่ถูกสุขลักษณะ อาจส่งผลเสียต่อสุขภาพได้ โดยได้แนะนำหลัก 5 ล. คือ 1)ล.ล้างมือ ล้างมือให้สะอาดด้วยสบู่ 2)ล. ล้างผัก ผลไม้ ให้สะอาด ก่อนนำมารับประทาน 3)ล. เลี่ยงอาหารประเภทแป้ง อาหารทอดไขมันสูง เน้นอาหารต้ม-นึ่ง 4)ล. ลด หวาน มัน เค็ม เพิ่มโปรตีนจากถั่ว 5)ล.เลือก ร้านอาหารสะอาดปลอดภัย