กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันที่ 21 สิงหาคม 2564 เวลา08.30 น. นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางลักขณา แย้มพิวัน ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ และเจ้าหน้าที่ทีมตรวจโควิค-19 เชิงรุก(ATK@10)ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขอำเภอวารินชำราบ และเทศบาลตำบลโนนผึ้ง ลงพื้นที่ตลาดบ้านจั่น และบริษัทเวอร์เท็กซ์แอพพาเรล จำกัด ตำบลโนนผึ้ง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี ตรวจคัดกรองโรคโควิด 19 เบื้องต้นด้วยวิธี Antigen Test Kit เพื่อค้นหาผู้ป่วยและเฝ้าระวังการแพร่ระบาดในพื้นที่ ผลการตรวจ จำนวน 300 ราย พบว่า มีผลบวก 2 ราย ผลเป็นลบ 298 ราย และได้ส่งผู้ที่ผลเป็นบวกตรวจยืนยันซ้ำด้วยวิธี RT-PCR และนำเข้าสู่กระบวนการรักษา ติดตาม และควบคุมโรคต่อไป จากนั้นเวลา 13.30น.ทีมตรวจคัดกรองโรคโควิด 19 เชิงรุก ได้ลงพื้นที่ ณ ชุมชนสถานีรถไฟอุบลราชธานี อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี ผลการตรวจ จำนวน 216 ราย พบว่ามีผลเป็นลบทุกราย ภายหลังจากการตรวจทั้ง 2 แห่ง เจ้าหน้าที่ได้แนะนำให้ประชาชนยังคงมาตรการ D M H T T A อย่างเข้มข้นต่อไป ในการนี้นายเกริกชัย ผ่องแผ้ว รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี พร้อมด้วยนายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมให้กำลังใจคณะเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงานตรวจคัดกรองโรคโควิด 19 ดังกล่าว