กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 11 เม.ย.67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชานี มอบหมายให้ นางสาวปราณี อุสุพันธ์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ และนายศตวรรษ ศรีพรหม ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ ร่วมลงพื้นตรวจเยี่ยมหน่วยบริการและการเตรียมพร้อมรับสถานการณ์ ในช่วงเทศกาลสงกรานต์ ณ โรงพยาบาลมุกดาหาร จังหวัดมุกดาหาร โดยได้รับฟังนำเสนอเตรียมความพร้อมรับสถานการณ์ช่วงเทศกาลสงกรานต์ 2567 ตรวจเยี่ยมห้องอุบัติเหตุและฉุกเฉิน ตรวจเยี่ยมพื้นที่ให้บริการโรงพยาบาล ทั้งนี้เป็นการตรวจเยี่ยมตามแผนบูรณาการป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนนช่วงเทศกาลและช่วงวันหยุด พ.ศ. 2567 ของศูนย์อำนวยการความปลอดภัยทางถนน (ศปถ.) โดยใช้หัวข้อการรณรงค์ "ขับขี่ปลอดภัย เมืองไทย ไร้อุบัติเหตุ" กำหนดวันควบคุมเข้มข้น 7 วัน ระหว่างวันที่ 11 - 17 เมษายน 2567 เพื่อเตรียมความพร้อมการดำเนินงานด้านการแพทย์และสาธารณสุขในช่วงเทศกาลสู่การปฏิบัติงานของหน่วยงานในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข โดยมีแพทย์หญิงอุไรวรรณ จำนรรจ์สิริ สาธารณสุขนิเทศก์ เขตสุขภาพที่ 10 เป็นประธานการตรวจเยี่ยมในครั้งนี้ ในการนี้นางสาวปราณี อุสุพันธ์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ ได้รายงานสถานการณ์การเฝ้าระวังผลกระทบจากคุณภาพน้ำในแม่น้ำโขงจากกรณีสารเคมีรั่วไหล (กรดซัลฟิวริก : Sulfuric Acid) และรณรงค์ล้างส้วมต้อนรับเทศกาลสงกรานต์
ภาพ/ข่าว: ศิรินภา