กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (28 ก.พ. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นายศตวรรษ ศรีพรหม นางลักขณา แย้มพิวัน ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ และเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ต้อนรับคณะศึกษาดูงานการดำเนินงานต้นแบบการดูแลผู้สูงอายุแบบองค์รวม จากศูนย์อภิบาลสังฆมณฑลอุบลราชธานี นำโดย นายบุญนิธิ นามบุญ หัวหน้าฝ่ายศูนย์สังคมพัฒนาสังฆมณฑลอุบลราชธานี พร้อมคณะผู้ดูแลผู้สูงอายุ (CG) ซึ่งในการศึกษาดูงานครั้งนี้ได้มีการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานการจัดกิจกรรมบริการส่งเสริมสุขภาพในศูนย์เดย์แคร์เพื่อผู้สูงอายุ ได้แก่ การจัดทำแผนส่งเสริมสุขภาพดี กิจกรรมส่งเสริมเคลื่อนไหวดี ทดสอบสมรรภาพทางกาย โภชนาการ สุขภาพช่องปาก บริหารสมอง สิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัย และดูงานในส่วนของคลินิกบริการทันตกรรม กายภาพบำบัด ปรับเปลี่ยนพฤติกรรม ฟิตเนสและนอนหลับดี เพื่อนำไปวางแผนจัดกิจกรรมให้ผู้สูงอายุในเดย์แคร์ได้มีกิจกรรมส่งเสริมสุขภาพส่งผลให้ผู้สูงอายุมีสุขภาพดี สุขเพียงพอ ชะลอชรา ชีวายืนยาวต่อไป
ภาพ/ข่าว : เดือนธิดา ศรีเสมอ