กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (28 ก.พ. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม และกลุ่มอนามัยวัยเรียน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี สำนักทรัพยากรน้ำบาดาล เขต 11 อุบลราชธานี ลงพื้นที่นิเทศ ติดตาม และเยี่ยมเสริมพลังการดำเนินงานโครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนในถิ่นทุรกันดาร (กพด.) เขตสุขภาพที่10 ณ รร.ตชด.เอไอเอ ประเทศไทย ต.หนองผือ อ.เขมราฐ (บ้านบ๋าฮี) และ รร.ตชด.พิทักษ์ปัญญา ต.แก่งเค็ง อ.กุดข้าวปุ้น จ.อุบลราชธานี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อติดตามการดำเนินงานด้านการจัดการคุณภาพน้ำอุปโภค-บริโภค การสุขาภิบาลอาหารในโรงครัว การส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียน การเก็บตัวอย่างน้ำส่งตรวจทางห้องปฏิบัติการเพื่อเฝ้าระวังคุณภาพน้ำอุปโภค-บริโภค พร้อมทั้งสนับสนุนชุดตรวจสอบโคลิฟอร์มสำหรับน้ำบริโภคและน้ำแข็ง (อ.11) ชุดตรวจสอบโคลิฟอร์มสำหรับตรวจสอบการปนเปื้อนภาชนะ มือผู้สัมผัส และอาหาร (อ.13) และสื่อด้านการส่งเสริมสุขภาพ เพื่อใช้ในการดำเนินงานด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงเรียนต่อไป
ภาพ/ข่าว : นางสาวอัญชลี ปลาทอง