กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (28 ก.พ.67 ) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางสาวนภัชชล รอดเที่ยง หัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมเจ้าหน้าที่ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาแนวทางการส่งเสริมและแก้ไขปัญหาทุพโภชนาการในเด็กปฐมวัย ครั้งที่ 1 ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลกุง ตำบลคำเจริญ อำเภอตระการพืชผล จังหวัดอุบลราชธานี เพื่อวิเคราะห์สถานการณ์ภาวะโภชนาการในเด็กปฐมวัยในพื้นที่ และเพื่อพัฒนาแนวทางการส่งเสริมและแก้ไขปัญหาทุพโภชนาการในเด็กปฐมวัย กิจกรรมประกอบด้วย การตรวจคัดกรองและสาธิตการตรวจสุขภาพช่องปาก การประเมินพัฒนาการ การประเมินการเจริญเติบโต และการประเมินสุขภาพของหญิงตั้งครรภ์ โดยมีผู้รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัย จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ รพ.สต. องค์การบริหารส่วนตำบลคำเจริญ ครู ทีมพัฒนาเด็ก ครอบครัว อสม. และตัวแทนผู้ปกครอง เข้าร่วมประชุมจำนวน 60 คน ทั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก นายประจวบ ผาลีพัฒน์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลคำเจริญ กล่าวต้อนรับ
ภาพ/ข่าว : เกษแก้ว เกตุพันธ์