กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (27 ก.พ.67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมเสวนา ประเด็น “ความสำคัญของการดำเนินงานนโยบายและมาตรการเพื่อพัฒนาฐานข้อมูลเชิงสถานการณ์และพฤติกรรมด้านการเคลื่อนไหว เพื่อส่งเสริมพัฒนาการของเด็กปฐมวัยในประเทศไทย” และร่วมลงนามเป็นพยาน ในการบันทึกความร่วมมือ เพื่อดำเนินงานนโยบายและมาตรการเพื่อพัฒนาฐานข้อมูลเชิงสถานการณ์และพฤติกรรมด้านการเคลื่อนไหวเพื่อส่งเสริมพัฒนาการของเด็กปฐมวัยในประเทศไทย ณ ห้องประชุมโรงแรมสุนีย์แกรนด์ จังหวัดอุบลราชธานี โดยมี นายชัชวาลย์ เบญจสิริวงศ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานเปิดการประชุม และกล่าวรายงานโดย นายแพทย์ธีระพงษ์ แก้วภมร นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี การดำเนินงานในครั้งนี้เป็นการขับเคลื่อนโดยการใช้พื้นที่อุบลราชธานีเป็นพื้นที่ต้นแบบของการพัฒนา ภายใต้การสนับสนุนการขับเคลื่อนเชิงนโยบายและเชิงพื้นที่ จากกรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล ท้องถิ่นจังหวัดอุบลราชธานี ศูนย์พัฒนาองค์ความรู้ด้านกิจกรรมทางกายประเทศไทย และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ซึ่งมีเป้าหมายจำนวน 9 แห่ง ประกอบด้วย เทศบาลเมืองแจระแม เทศบาลเมืองเดชอุดม เทศบาลตำบลขามใหญ่เทศบาลตำบลบัวงาม เทศบาลตำบลกุดประทายองค์การบริการส่วนตำบลโดมประดิษฐ์ องค์การบริหารส่วนตำบลยางใหญ่ องค์การบริหารส่วนตำบลคันไร่และองค์การบริการส่วนตำบลม่วงใหญ่ โอกาสนี้ กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก โดยศูนย์สาธิตส่งเสริมพัฒนาการทักษะสมองเด็กปฐมวัย ได้ร่วมจัดนิทรรศการ การจัดกิจจกรรมเพื่อส่งเสริม EF “Executive Functions” สำหรับเด็กปฐมวัย ในงานนี้ด้วย
ข่าว : สุกัญญา เชื้อธรรม
ภาพ : กลุ่มสื่อสารประชาสัมพันธ์ฯ