กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (22 ก.พ. 67) นพ.ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ เป็นวิทยากรถ่ายทอดองค์ความรู้ การขับเคลื่อนงานวัดส่งเสริมสุขภาพและพัฒนาศักยภาพพระคิลานุปัฏฐาก จังหวัดอุบลราชธานี ณ วัดป่าบ่อน้ำพระอินทร์ ตำบลช่องเม็ก อำเภอสิรินธร จังหวัดอุบลราชธานี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อ พัฒนาศักยภาพพระภิกษุสงฆ์ และแม่ชี ให้มีองค์ความรู้และทักษะในการดูแลสุขภาพตนเองและให้การปฐมพยาบาลเบื้องต้นสำหรับพระสงฆ์ที่อาพาธ ตามหลักพระธรรมวินัย มุ่งสู่พระสงฆ์แข็งแรง วัดมั่นคง ชุมชนเป็นสุข กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย พระภิกษุสงฆ์ และแม่ชี ในโครงการอบรมพระคิลานุปัฏฐาก หรือพระอาสาสมัครส่งเสริมสุขภาพประจำวัด จำนวน 42 รูป/คน
ภาพ/ข่าว : ปรียา นาสมบูรณ์