กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (20 ก.พ.67) ดร.นพ.สราวุฒิ บุญสุข รองอธิบดีกรมอนามัย เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการการส่งเสริมการจัดทำแผนส่งเสริมสุขภาพดี (Wellness plan) ด้วยกิจกรรมส่งเสริมสุขภาพ ความรอบรู้ด้านสุขภาพ ตามความต้องการและสมรรถภาพของผู้สูงอายุในชุมชน ณ โรงแรมบ้านสวนอุบล ฯ อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี โดย นพ.ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ได้กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดประชุมครั้งนี้ว่า เพื่อให้ผู้สูงอายุในเขตสุขภาพที่ 10 มีสุขภาพดี พฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์เพิ่มขึ้น เข้าถึงข้อมูลข่าวสารด้านสุขภาพ ดูแลตนเองเมื่อเจ็บป่วยด้วยโรคเรื้อรังอย่างต่อเนื่อง ลดการเกิดภาวะแทรกซ้อนและลดการพึ่งพิงผู้อื่น อยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เป็นมิตรต่อสุขภาพและคุณภาพชีวิตที่ดี โดยการเสริมสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพ ให้ผู้สูงอายุกลุ่มติดสังคมสามารถส่งเสริมและดูแลสุขภาพได้ด้วยตนเอง (Individual wellness Plan) มุ่งเน้นการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพตามองค์ประกอบของการมีสุขภาพดี 6 ด้าน ได้แก่การเคลื่อนไหว สมองดี โภชนาการดี มีความสุข สุขภาพช่องปาก และ สิ่งแวดล้อม ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย ผู้รับผิดชอบงานชมรม โรงเรียนผู้สูงอายุจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น องค์การบริหารส่วนจังหวัด โรงพยาบาลส่งเสริม สุขภาพตำบล โรงพยาบาล สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด จำนวน 80 คน จากนั้น คณะได้ลงพื้นที่ ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานดูแลผู้สูงอายุในชุมชน ณ ศูนย์อภิบาลสังฆมณฑลอุบลราชธานี ตำบลบุ่งไหมอำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี