กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (12 ก.พ. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบล มอบหมายให้นางประไพ เจริญผล ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ จัดกิจกรรมรณรงค์โครงการของขวัญปีใหม่ 2567 "พาหมอไปหาประชาชน" โดย กรมอนามัย และพิธีมอบแว่นตาของขวัญปีใหม่ให้กับเด็กวัยเรียน ณ โรงเรียนอนุบาลอุบลราชธานี ซึ่งการจัดกิจกรรมในครั้งนี้เพื่อส่งมอบแว่นตาเป็นของขวัญปีใหม่แก่เด็กนักเรียนอายุ 6-12 ปี ในสังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาอุบลราชธานีเขต 1 และสำนักงานศึกษาธิการจังหวัดอุบลราชธานี จำนวน 396 คน มอบป้ายโรงเรียนผ่านการพัฒนาโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพระดับมาตรฐานสากล (GSHPS) จัดบริการตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกด้วยชุดตรวจมะเร็งปากมดลูกด้วยตนเอง(HPV DNA Test) แก่ ผู้มาร่วมกิจกรรมฯ เพศหญิงอายุ 30-59 ปี และหญิงที่มีอายุ 15-29 ปี ที่เป็นกลุ่มเสี่ยง รวมทั้งบริการให้ความรู้ในการดูแลสุขภาพช่องปาก การตรวจสุขภาพช่องปากให้กับเด็กนักเรียนที่มาร่วมกิจกรรมฯ โดยมี นายแพทย์มนต์ชัย วิวัฒนาสิทธิพงศ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ ประธานคณะกรรมการพัฒนาระบบสุขภาพ เขตสุขภาพที่ 10 เป็นประธานเปิดกิจกรรมฯ และ ดร.เสมอ สร้อยคำ ผู้อำนวยการโรงเรียนอนุบาลอุบลราชธานี กล่าวต้อนรับ ทั้งนี้ นางมลุลี แสนใจ ผู้อำนวยการเขตสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 10 อุบลราชธานี นายประทีป บุญธรรม รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี พร้อมด้วย ผู้บริหารกระทรวงศึกษาธิการ และกระทรวงสาธารณสุขในเขตสุขภาพที่ 10 และผู้แทน ร่วมเป็นสักขีพยานในครั้งนี้ด้วย