กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 31 ม.ค. 67 ) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้?เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ?ร่วมเป็นวิทยากรโครงการฝึกอบรมหลักสูตรผู้ดูแลผู้สูงอายุ? (70 ชั่วโมง)ณ ห้องประชุม?ศูนย์?ดูแลผู้สูงอายุDay? care ?พื้นที่บุ่งไหม อำเภอวารินชำราบ? และโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพวังกาฮุง จ.อุบลราชธานี? โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้เข้าอบรมมีทักษะในการดูแลผู้สูงอายุและสนับสนุนการดำเนินงานผู้สูงอายุระยะยาวในชุมชนให้ผู้ที่มีภาวะพึ่งพิง มีคุณภาพชีวิตที่ดี มีการฝึกปฏิบัติการเยี่ยมบ้านผู้สูงอายุพึ่งพิงและจัดกิจกรรมการประเมินคัดกรองสุขภาพผู้สูงอายุ โดย?ศูนย์อนามัยที่?10? อุบลราชธานี ร่วมกับ คณะพยาบาลศาสตร์มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี ในระหว่างวันที่? 29?มกราคม?2567?- 2 กุมภาพันธ์? 2567?โดยกลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้ดูแลผู้สูงอายุ(?Care?giver) จำนวน 30 คน ?ซึ่งผลจากการลงพื้นที่เยี่ยมบ้านทำให้มีผู้สูงอายุรายใหม่มาเข้าร่วมกิจกรรม Day Care เพิ่มจำนวน 4 ราย เพื่อส่งเสริมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม?ส่งผลให้เกิดการเปลี่ยนกลุ่มการดูแลจากกลุ่มติดบ้านให้มาเป็นกลุ่มติดสังคม?ต่อไป
ภาพ/ข่าว : วรรณภา อินต๊ะราชา