กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 29 ม.ค. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นายนิพนธ์ กุลนิตย์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานและกล่าวต้อนรับในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการทดสอบเครื่องมือแนวทางปฏิบัติการส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอด(PA Pregnant and Post partum Woman gideline) ระหว่างวันที่ 29 -31 มกราคม พ.ศ.2567 ณ ห้องประชุมบุษราคัม และคลินิกบริการอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ผู้เข้าประชุมประกอบด้วย พยาบาลวิชาชีพ และนักวิชาการสาธารณสุข ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี จำนวน 20 คน กิจกรรมประกอบด้วย การบรรยาย ฝึกปฏิบัติ และอภิปราย สรุปบทเรียนการทดสอบเครื่องมือแนวปฏิบัติส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับหญิงตั้งครรภ์และหญิงหลังคลอด โดยมีผู้เชี่ยวชาญร่วมทดสอบเครื่องมือฯในครั้งนี้ ประกอบด้วย กองกิจกรรมทางกาย กรมอนามัย ศูนย์พัฒนาองค์ความรู้ด้านกิจกรรมทางกายประเทศไทย (TPAK) สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอุบลราชธานี และสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษ
ภาพ/ข่าว : อมลวรรณ หวังสุข