กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (24 ม.ค. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นายศตวรรษ ศรีพรหม ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมสร้างความรอบรู้สตรีไทยรุ่นใหม่ใส่ใจสุขภาพในโครงการตามพระราชดำริ ครั้งที่ 1 ณ ห้องประชุมมหาวิทยาลัยราชภัฎศรีสะเกษ โดยศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษ ได้จัดอบรมดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ประชาชนวัยทำงาน และแกนนำมีความรอบรู้ด้านสุขภาพเพื่อให้ดูแลตนเองและคนรอบข้างให้มีสุขภาพแข็งแรง อายุยืนยาว ฉลาดรอบรู้ และเตรียมความพร้อมเข้าสู่วัยผู้สูงอายุ กิจกรรมการอบรมประกอบด้วยการบรรยายความรู้ และการแบ่งกลุ่มฝึกปฏิบัติตรวจคัดกรองมะเร็งเต้านมด้วยตนเองและการปรับเปลี่ยนพฤติกรรมสุขภาพ Life style medicine โดยได้รับความอนุเคราะห์วิทยากรจากมหาวิทยาลัยอุบลราชธานี โรงพยาบาลมะเร็งและศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลฯ ผู้เข้าร่วมอบรมประกอบด้วย แกนนำนักศึกษาในสถาบันการศึกษาจังหวัดศรีสะเกษ จำนวน 105 คน
ภาพ/ข่าว :ศศิธร บุญสุข