กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (16 ม.ค. 67) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นายศตวรรษ ศรีพรหม ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ เป็นประธานในการอบรมฟื้นฟูศักยภาพผู้จัดการ การดูแลผู้สูงอายุ Care Manager กับการดูแลผู้สูงอายุ ผู้ที่มีภาวะพึ่งพิงและกลุ่ม Palliative Care ในระดับชุมชน ผ่านระบบ Web Conference ณ ห้องประชุมเพทาย ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ระหว่างวันที่ 16-18 มกราคม พ.ศ.2567 เพื่อพัฒนาศักยภาพผู้จัดการ การดูแลผู้สูงอายุ (Care Manager) ให้สามารถจัดการดูแลผู้สูงอายุที่มีภาวะพึ่งพิงและกลุ่ม Palliative Care ในระดับชุมชน เตรียมการขับเคลื่อนสถานชีวาภิบาลได้อย่างมีประสิทธิภาพ ให้กับ Care Manager ในพื้นที่ ทั้งจากสังกัดกระทรวงสาธารณสุขและองค์การบริหารส่วนจังหวัด ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย พยาบาลวิชาชีพ นักวิชาการสาธารณสุข เจ้าหน้าที่จากสาขาอื่นๆ ที่ผ่านการอบรม Care Manager ที่ครบกำหนดฟื้นฟูความรู้และผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ Care Manager ที่สนใจฟื้นฟูความรู้ จากจังหวัดอุบลราชธานี ศรีสะเกษ ยโสธร อำนาจเจริญและมุกดาหาร จำนวน 416 คน โดยได้รับการอนุเคราะห์วิทยากรจาก จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี สำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติเขต 10 และ เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี
ภาพ/ข่าว : วรรณภา อินต๊ะราชา