กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
บ่ายวันนี้ ( 4 ม.ค. 67 ) นายแพทย์สมฤกษ์ จึงสมาน ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เขตสุขภาพที่ 10 พร้อมด้วยนายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ร่วมจัดกิจกรรมสานพลังการขับเคลื่อนสถานชีวาภิบาลในชุมชนและ Health Station ตามนโยบาย Quick Win 100 วัน เขตสุขภาพที่ 10 ภายใต้ธรรมนูญพระสงฆ์แห่งชาติ พ.ศ. 2566 " ธรรมมรรคาสู่ระบบสุขภาพที่สมดุล" เพื่อให้พระสงฆ์สามารถดูแลตนเองตามหลักพระธรรมวินัย ชุมชน และสังคม กับการดูแลอุปัฏฐากพระสงฆ์ที่ถูกต้อง ตามหลักพระธรรมวินัย ณ ศูนย์ดูแลผู้สูงอายุและผู้มีภาวะพึ่งพิงชีวาภิบาล "จิตตเกษม"วัดบ้านเก่าบ่อ ตำบลหนองแก้ว อำเภอหัวตะพาน จังหวัดอำนาจเจริญ พร้อมทั้งเยี่ยมชม ศูนย์ดูแลผู้สูงอายุและผู้มีภาวะพึ่งพิงชีวาภิบาล "จิตตเกษม" ตำบลหนองแก้ว และHealth Station และมอบสิ่งสนับสนุนกัปปิยภัณฑ์ และเกียรติบัตรวัดส่งเสริมสุขภาพ ระดับยั่งยืน แด่พระครูภาวนากิจจาทร รองเจ้าคณะอำเภอหัวตะพาน เจ้าอาวาสวัดบ้านเก่าบ่อ กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย เจ้าหน้าที่สาธารณสุขจากศูนย์วิชาการในเขตสุขภาพที่ 10 สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดอำนาจเจริญ, สำนักงานสาธารณสุขอำเภอหัวตะพาน.โรงพยาบาลอำนาจเจริญ โรงพยาบาลหัวตะพาน โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลในพื้นที่ เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน. อสม. Care giver พระคิลานุปัฏฐากพระภิกษุสงฆ์ แม่ชี และประชาชนในพื้นที่ จำนวนทั้งสิ้น 200 รูป/คน
ภาพ กลุ่มสื่อสารฯ
ข่าว กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ