กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (26 ธ.ค. 66 ) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการฯ เป็นประธานและกล่าวต้อนรับในงานการประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับวัดส่งเสริมสุขภาพสู่วัดรอบรู้ด้านสุขภาพในเขตสุขภาพที่ 10 ณ ห้องประชุมบุษราคัม ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อยกระดับการขับเคลื่อนการดำเนินงานวัดรอบรู้ด้านสุขภาพ กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย เจ้าหน้าที่สาธารณสุข เจ้าหน้าที่องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น พระคิลานุปัฏฐากและแกนนำพระภิกษุสงฆ์ ทั้ง 5 จังหวัด จำนวนทั้งสิ้น 60 รูป/คน โดยกิจกรรมประกอบด้วยการบรรยาย การจัดทำแผนปฏิบัติการยกระดับวัดส่งเสริมสุขภาพสู่วัดรอบรู้ด้านสุขภาพแบบบูรณาการ เขตสุขภาพที่ 10 มุ่งเน้นการส่งเสริมสุขภาพ และพัฒนาด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมภายในวัดโดยใช้กลไกการมีส่วนร่วมของชุมชน บูธนิทรรศการ และสนับสนุนเอกสารวิชาการ สื่อสิ่งพิมพ์ ในการจัดตั้งมุมรอบรู้ด้านสุขภาพเพื่อให้พระสงฆ์และประชาชนในชุมชนมีความรอบรู้ด้านสุขภาพและมีพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ต่อไป
ภาพ/ข่าว ปรียา นาสมบูรณ์