กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (24 ธ.ค. 66) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการฯ เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพครูผู้ปฏิบัติงานด้านการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม กพด. นักเรียนพระปริยัติธรรม ในเขตสุขภาพที่ 10 ณ ห้องประชุมอเนกประสงค์ โรงแรมบ้านสวนคุณตา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาขีดความสามารถครูอนามัยโรงเรียนและภาคีเครือข่ายในพื้นที่เป้าหมาย กพด. เขตสุขภาพที่ 10 และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ แนวทางการพัฒนางานอนามัยโรงเรียนในถิ่นทุรกันดารเพื่อให้บรรลุเป้าหมายการส่งเสริมสุขภาพเด็กและเยาวชนให้เข้าถึงบริการส่งเสริมสุขภาพเฝ้าระวังภาวะโภชนาการและจัดการสิ่งแวดล้อมที่เอื้อต่อการมีสุขภาพดี โดยมี นางสาวปราณี อุสุพันธ์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ กล่าวรายงานประชุม และนางประไพ เจริญผล ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ ร่วมเป็นเกียรติ และเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อมร่วมเป็นวิทยากร การประชุมประกอบด้วย การบรรยายให้ความรู้ และการฝึกปฏิบัติตามฐานให้ความรู้เพื่อพัฒนาทักษะ ผู้เข้าอบรมประกอบด้วย ครูอนามัยโรงเรียน ครูผู้ดูแลระบบคุณภาพน้ำ และแม่ครัวจากโรงเรียนพื้นที่กับเป้าหมาย กพด. ในสังกัดกองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดนที่ 22 และ 23 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาอุบลราชธานีเขต3 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาศรีสะเกษเขต 1 สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาอำนาจเจริญ สำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดในเขตสุขภาพที่ 10 และบุคลากรจากสำนักงานสาธารณสุขที่ดูแลโรงเรียนในพื้นที่โครงการพัฒนาเด็กและเยาวชนหน่วยงานต้นสังกัดโรงเรียนจำนวนทั้งสิ้น 130 คน
ภาพ/ข่าว : เยาวลักษณ์ แสนทวีสุข