กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ระหว่างวันที่ 19 – 21 ธันวาคม 2566 แพทย์หญิงอัจฉรา นิธิอภิญญาสกุล อธิบดีกรมอนามัย เป็นประธาน ในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ การติดตามทิศทางกรมอนามัย กับการยกระดับบริการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม ของหน่วยบริการสังกัดกรมอนามัย ในส่วนภูมิภาค ปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 “จากเชียงราย สู่โขงเจียม” มีวัตถุประสงค์เพื่อติดตามทิศทางการขับเคลื่อน การดำเนินงานของหน่วยบริการสังกัดกรมอนามัย ในส่วนภูมิภาค การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์การทำงาน ระหว่างหน่วยงานส่วนกลางกับหน่วยงานส่วนภูมิภาค และ ร่วมกันยกระดับงานบริการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม ของหน่วยบริการสังกัดกรมอนามัย ให้สอดคล้องตามทิศทางของกรมอนามัย ในอนาคต
โดยกิจกรรมการประชุม ประกอบด้วย การบรรยายสรุปกระบวนการยกระดับบริการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม จากเชียงรายสู่โขงเจียม การแบ่งกลุ่มจัดทำแผนยกระดับบริการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมต่อเนื่อง พร้อมทั้งนำเสนอความก้าวหน้าผลการจัดทำแผน ทั้งหมด 4 กลุ่ม ได้แก่
กลุ่มที่ 1 Rebranding : definition & marketing กลุ่มที่ 2 PP&P services แม่และเด็ก และ วัยเรียนวัยรุ่น
กลุ่มที่ 3 PP&P services LM และ ผู้สูงอายุ กลุ่มที่ 4 Environmental Health ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้บริหารระดับสูง/ผู้ทรงคุณวุฒิ/ผู้บริหารหน่วยงาน บุคลากรกรมอนามัย และผู้บริหารภาคีเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง ในเขตสุขภาพที่ 10 จำนวน 100 คน