กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 18 ธ.ค. 66 ) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ การพัฒนาศักยภาพบุคลากรสาธารณสุขในการใช้งานระบบส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ เพื่อจัดทำแผนส่งเสริมสุขภาพดี (Wellness plan) เขตสุขภาพที่ 10 โดยนายศตวรรษ ศรีพรหม ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ นำทีม นางจุรีภรณ์ คูณแก้ว หัวหน้ากลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ และบุคคลากรกลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ จัดการประชุมฯ ณ ห้องประชุมยูงทอง โรงแรมฟอร์จูน ริเวอร์วิว นครพนม จังหวัดนครพนม เพื่อเป็นการ พัฒนาระบบการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุในชุมชน แบบบูรณาการ อีกทั้ง สนับสนุนการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศด้านสุขภาพมาประยุกต์ใช้ให้เหมาะสมกับศักยภาพของผู้สูงอายุและบริบทเชิงพื้นที่ โดยครอบครัว และชุมชนมีส่วนร่วม ซึ่งมีกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้การขับเคลื่อนพัฒนาเมือง/ชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุ และศึกษาดูงานพื้นที่ต้นแบบชุมชนที่เป็นมิตรกับผู้สูงอายุตามวิถีชุมชน ณ ลานพญาศรีสัตตนาคราช อ.เมือง จ.นครพนม กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย ผู้บริหาร ผู้อำนวยการกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อมและผู้รับผิดชอบงานผู้สูงอายุจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นและเจ้าหน้าที่สาธารณสุขในระดับจังหวัดและระดับอำเภอ จำนวน 86 คน
ภาพ/ข่าว : เดือนธิดา ศรีเสมอ