กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ระหว่างวันที่ 12-13 ธ.ค. 66 นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนอำเภอสุขภาพดี ชีวียั่งยืน เขตสุขภาพที่ 10 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 โดยได้รับเกียรติจาก นายกิตติศักดิ์ ประคองสิน รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดมุกดาหาร ร่วมในพิธีเปิดการประชุมฯ ณ โรงแรมผาแต้ม & แก่งพิศมัยริเวอร์ไซด์ อำเภอโขงเจียม จังหวัดอุบลราชธานี มีวัตถุประสงค์เพื่อขับเคลื่อนการดำเนินงานอำเภอสุขภาพดี ชีวียั่งยืน เขตสุขภาพที่ 10 และสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพในการป้องกันและลดปัญหาโรคไม่ติดต่อเรื้อรังในทุกกลุ่มวัย พัฒนาระบบฐานข้อมูลความรอบรู้ด้านสุขภาพเพื่อเฝ้าระวังความเสี่ยง ข่าวสารด้านสุขภาพออนไลน์ ขับเคลื่อนให้องค์กรภาครัฐ ภาคเอกชน มีนโยบายและมาตรการด้านการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพ พัฒนาสถานบริการสาธารณสุขเป็นองค์กรต้นแบบสร้างความรอบรู้สุขภาพประชากรทุกกลุ่มวัย สร้างการมีส่วนร่วมของสถานประกอบกิจการ และชุมชน เพื่อเป็นองค์กรรอบรู้ กลุ่มเป้าหมายประกอบด้วย รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัด หัวหน้ากลุ่มพัฒนาคุณภาพและรูปแบบบริการสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด ผู้รับผิดชอบงานสื่อสารความรอบรู้ด้านสุขภาพ และผู้ช่วยสาธารณสุขอำเภอหรือสาธารณสุขอำเภอ สำนักงานเขตสุขภาพที่ 10 จำนวน 45 คน กิจกรรมประกอบด้วย บรรยาย เข้ากลุ่มแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และอภิปรายกานดำเนินงานฯ
ภาพ/ข่าว : สุกานดา แก้วล้อมบึง