กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ ( 7 ธ.ค. 66 ) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมาย เจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ร่วม กับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดยโสธร โรงพยาบาลป่าติ้ว โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหนองชุมและองค์การบริหารส่วนตำบลหนองชุม ร่วมปรึกษาหารือแนวทางในการจัดตั้งสถานชีวาภิบาลและสถานีรักษ์สุขภาพ (Health Station) ณ วัดป่าหนองชุม ต.หนองชุม อ.ป่าติ้ว จ.ยโสธร โดยการจัดระบบบริการดูแลพระสงฆ์อาพาธที่อยู่ในระยะพึ่งพิงจนถึงระยะท้ายของชีวิต และส่งเสริมสุขภาพ มุ่งเน้นการคัดกรองสุขภาพเบื้องต้นและสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพของประชาชนในชุมชน และการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมภายในวัดมุ่งเน้นประเด็นการจัดสุขาภิบาลอาหารและน้ำ ห้องน้ำห้องส้วมตามมาตรฐาน HAS เน้นย้ำเรื่องการจัดการระบบขยะติดเชื้อและขยะอันตราย ขับเคลื่อนวัดส่งเสริมสุขภาพ เพื่อให้ ประชาชนเข้าถึงระบบบริการสุขภาพได้ สร้างความรอบรู้ให้กับประชาชน และลดความแออัดในสถานบริการสาธารณสุข โดยได้รับความเมตตาจากพระอธิการสมบัติ ลทธคุโณ เจ้าอาวาสวัดป่าหนองชุม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ โดยมี นางสุวรรณี แสนสุข รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดยโสธรเป็นประธานฝ่ายฆราวาส
ภาพ/ข่าว : วรรณภา อินต๊ะราชา